ค่าใช้จ่ายในการลงทุนสำหรับสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าที่มีกำลัง 150 kW ในประเทศเวียดนามมีตั้งแต่ 676 ล้านด่อง สำหรับที่ชาร์จเร็ว 150 kW แต่ละที่ สูงถึงกว่า 2 พันล้านด่อง สำหรับสถานีที่มีหลายที่ชาร์จและโครงสร้างพื้นฐานที่เกี่ยวข้อง.
ภาพรวมค่าใช้จ่ายในการลงทุนสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า 150kW
ค่าใช้จ่ายในการลงทุนสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า 150kW ในประเทศเวียดนามประกอบด้วยหลายรายการ. ที่ชาร์จเร็ว 150kW หนึ่งที่มีค่าใช้จ่ายประมาณ 676 ล้านด่อง. หากสร้างสถานีที่สมบูรณ์พร้อมกับสถานีย่อยและโครงสร้างพื้นฐานรอง, ค่าใช้จ่ายอาจสูงถึงกว่า 2 พันล้านด่อง. รายการที่ต้องจ่ายรวมถึงที่ชาร์จ, สถานีย่อย, โครงสร้างพื้นฐานรอง, และพื้นที่ก่อสร้าง.
ในการลงทุนสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า 150kW ในประเทศเวียดนาม, นักลงทุนต้องให้ความสำคัญกับรายการค่าใช้จ่ายสำคัญ เช่น สถานีย่อย, ที่ชาร์จไฟฟ้า และค่าใช้จ่ายโครงสร้างพื้นฐานชาร์จ.
สถานีชาร์จที่มีกำลัง 150kW ต้องการสถานีย่อยที่มีกำลังจาก 320 KVA ถึง 400 KVA. ค่าใช้จ่ายรวมสำหรับสถานีย่อยและระบบตู้ไฟฟ้า, รวมถึงสายเคเบิลภายใน, มักอยู่ในช่วงหลายแสนล้านถึงมากกว่า 1 พันล้านด่อง, ขึ้นอยู่กับที่ตั้งที่ทำการ. ตัวอย่างเช่น, ระบบตู้ไฟฟ้าที่มีการรวมเร้าเตอร์, ตู้ป้อนพลังงานและสายไฟ, ค่าใช้จ่ายอาจอยู่ที่ประมาณ 150 – 250 ล้านด่อง.
ค่าใช้จ่ายของอุปกรณ์ชาร์จไฟเป็นหนึ่งในส่วนที่สำคัญ. สถานีชาร์จ 150kW มักจะใช้หลายช่องชาร์จ DC เร็ว, ด้วยกำลังของแต่ละช่องจาก 50 ถึง 60kW. ที่ชาร์จจะติดตั้งเทคโนโลยีล้ำสมัยเช่นจอแสดงผลและระบบจ่ายเงินแบบ QR. ที่ชาร์จ 100-120kW ที่มีพื้นที่ 30-35ตารางเมตรอาจมีค่าใช้จ่ายรวมประมาณ 1.8 พันล้านด่องสำหรับอุปกรณ์และการติดตั้ง.
พื้นที่ก่อสร้างยังมีบทบาทสำคัญ. ค่าใช้จ่ายในการเช่าพื้นที่อาจขึ้นอยู่กับ 10 ถึง 50 ล้านด่อง/เดือนขึ้นอยู่กับพื้นที่. ค่าใช้จ่ายในการก่อสร้างโครงสร้างพื้นฐานรวมถึงฐานการติดตั้ง, สายไฟ, ตู้ไฟฟ้าและหลังคาทั้งหมดต้องมีการวางแผนอย่างพิถีพิถันเพื่อให้แน่ใจว่าเหมาะสมกับกำลังของสถานีชาร์จ.
สำหรับค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานสถานีชาร์จ, นอกจากการลงทุนเริ่มต้น, ผู้จัดการต้องเตรียมงบประมาณสำหรับบำรุงรักษาอุปกรณ์และการดำเนินงานทางเทคนิคเพื่อรักษาการทำงานที่เสถียรและมีประสิทธิภาพ.
ระยะเวลาในการคืนทุนของสถานีชาร์จไฟฟ้าอาจถูกเพิ่มประสิทธิภาพหากอัตราการใช้งานสูง. ด้วยราคาขายไฟฟ้าที่เฉลี่ยจาก 3.858 ถึง 8.000 ด่อง/kWh, ระยะเวลากลับคืนทุนอาจใช้เวลาเพียง 2-3 ปี, ขึ้นอยู่กับปริมาณลูกค้าและประสิทธิภาพการดำเนินงานของสถานี.

ส่วนประกอบค่าใช้จ่ายที่ละเอียดสถานีชาร์จ
ส่วนประกอบค่าใช้จ่ายในการลงทุนสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า 150kW ประกอบด้วยค่าใช้จ่ายที่ชาร์จ, ค่าใช้จ่ายสถานีย่อย, ระบบสายไฟ, และพื้นที่ก่อสร้าง. ที่ชาร์จเร็ว 150kW ใช้ค่าใช้จ่ายประมาณ 676 ล้านด่อง, ขณะที่สถานีย่อยและการจ่ายไฟ 3 เฟสเสียค่าใช้จ่ายจาก 800 ล้านด่องถึง 1 พันล้านด่อง. โครงสร้างพื้นฐานรองเช่น ตู้เร้าเตอร์, ตู้ป้อนพลังงานและระบบเชื่อมต่อจำเป็นต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มจาก 100 ถึง 250 ล้านด่อง.
ในการทำความเข้าใจอย่างชัดเจนถึงส่วนประกอบค่าใช้จ่ายในการสร้างสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า, จำเป็นต้องวิเคราะห์รายละเอียดเกี่ยวกับปัจจัยต่างๆ ที่ทำให้เกิดมูลค่ารวมในการลงทุน.
ค่าใช้จ่ายส่วนฮาร์ดแวร์
สถานีชาร์จระดับ 2 มีค่าใช้จ่ายส่วนฮาร์ดแวร์ในช่วง 2.500 ถึง 7.000 USD, ขณะที่สถานีชาร์จเร็ว DC (หรือที่เรียกว่า ระดับ 3) มีค่าใช้จ่ายสูงกว่า, จาก 20.000 ถึง 50.000 USD, ขึ้นอยู่กับประเภทและกำลัง.
ค่าใช้จ่ายในการติดตั้ง
ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งนี้ขึ้นอยู่กับความซับซ้อนของแต่ละพื้นที่เฉพาะ. สำหรับสถานีชาร์จระดับ 2, ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งอยู่ระหว่าง 2.000 ถึง 5.000 USD. ขณะที่สถานีชาร์จเร็ว DC มีค่าใช้จ่ายในการติดตั้งจาก 10.000 ถึง 50.000 USD หรือสูงกว่านั้น, ขึ้นอยู่กับข้อกำหนดทางเทคนิคและโครงสร้างพื้นฐานที่ชัดเจน. ค่าใช้จ่ายแรงงานติดตั้งยังเป็นรายการที่ต้องประหยัดแต่ยังต้องให้ได้มาตรฐาน, มักอยู่ในช่วง 300 ถึง 1.500 USD. ปัจจัยต่างๆ เช่น การลากสายไฟ, การสร้างฐานและหลังคาต้องใช้ข้อมูลสถานการณ์จริงกับค่าใช้จ่ายที่อาจแตกต่างจาก 10 ถึง 100 ล้านด่องสำหรับแต่ละโครงการ.
ค่าใช้จ่ายซอฟต์แวร์และเครือข่าย
ค่าบริการซอฟต์แวร์และเครือข่ายยังมีบทบาทสำคัญในกระบวนการ ดำเนินงานสถานีชาร์จ. ค่าใช้จ่ายเหล่านี้รวมถึงการเช่าใช้ซอฟต์แวร์การจัดการ ปรับปรุงการตรวจสอบสถานีชาร์จ การจัดการจ่ายค่าธรรมเนียมและการจัดการผู้ใช้. สำหรับสถานีระดับ 2, ค่าใช้จ่ายซอฟต์แวร์รายปีอยู่ระหว่าง 200 ถึง 500 USD, ส่วนค่าใช้จ่ายสำหรับสถานีชาร์จเร็ว DC อยู่ระหว่าง 500 ถึง 1.000 USD ต่อปี.
ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาและซ่อมแซม
ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาและซ่อมแซมเป็นค่าใช้จ่ายที่จำเป็นเพื่อให้สถานีชาร์จทำงานต่อเนื่องและมีประสิทธิภาพ. สำหรับสถานีชาร์จระดับ 2, ค่าใช้จ่ายนี้ประมาณ 500 ถึง 1.000 USD ต่อปี. สถานีชาร์จเร็ว DC ระเนื่องจากใช้เทคโนโลยีและเทคนิคที่ซับซ้อนกว่า จะมีค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาที่สูงขึ้นในช่วง 1.000 ถึง 3.000 USD ต่อปี.
ค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องอื่นๆ
บางค่าใช้จ่ายที่อาจเกิดขึ้นรวมถึงการเช่าพื้นที่หากไม่มีสถานที่ที่พร้อมใช้งาน, การสร้างโครงสร้างพื้นฐานรองเช่นฐานและหลังคาด้วยค่าใช้จ่ายจาก 15 ถึง 50 ล้านด่อง. นอกจากนี้ ค่าใช้จ่ายในการจัดการพลังงานและการเพิ่มประสิทธิภาพอาจต้องการเพิ่มจาก 4.000 ถึง 5.000 USD เพื่อลดการสูญเสียพลังงาน, พร้อมกันนี้ยังเป็นการประกันได้ว่าค่าใช้จ่ายการดำเนินงานต่ำที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้.
ค่าใช้จ่ายเริ่มต้นทั้งหมดสำหรับสถานีชาร์จระดับ 2 จะอยู่ระหว่าง 4.500 ถึง 12.000 USD และสถานีชาร์จเร็ว DC จะอยู่ระหว่าง 30.000 ถึง 100.000 USD. ค่าใช้จ่ายที่ดำเนินงานของสถานีระดับ 2 ต่อปีคือจาก 700 ถึง 1.500 USD และสถานีชาร์จเร็วคือ 1.500 ถึง 4.000 USD.
ค่าใช้จ่ายในการชาร์จ EV ขึ้นอยู่กับประเภทสถานีชาร์จและสถานะโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้าที่สถานที่ติดตั้ง, ระดับความซับซ้อนของโครงการก่อสร้าง, ค่ารับจ้างแรงงาน, และสุดท้ายคือค่าใช้จ่ายในการจัดการซอฟต์แวร์และบริการทางเครือข่าย.

ระยะเวลาในการคืนทุนสำหรับสถานีชาร์จ 150kW
ราคาขายไฟฟ้าที่สถานีชาร์จในประเทศเวียดนามผ่านโมเดลแฟรนไชส์มักอยู่ที่ 750 ด่อง/kWh ขณะที่สถานีสาธารณะมีราคาอยู่ที่ประมาณ 3.858 ด่อง/kWh. ด้วยค่าใช้จ่ายการลงทุนที่ใหญ่โตและราคาขายไฟฟ้าที่ย่อมเยา, ระยะเวลาในการคืนทุนสำหรับสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า 150kW มักจะใช้เวลามากกว่า 3 ปี, เหมาะสมกับแผนธุรกิจระยะยาว.
ระยะเวลาในการคืนทุนสำหรับสถานีชาร์จ 150kW เป็นปัจจัยสำคัญที่ต้องพิจารณาในโครงการลงทุนใดๆ ในสาขาการชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า. โดยทั่วไป, ระยะเวลานี้จะอยู่ระหว่าง 2 ถึง 4 ปี, ขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ เช่น ค่าใช้จ่ายการลงทุน, รายได้รายเดือน, และโมเดลธุรกิจ.
- ค่าใช้จ่ายในการลงทุนสถานีชาร์จ 150kW: สถานีชาร์จแบบตัวอย่างอาจต้องการค่าใช้จ่ายการลงทุนเริ่มต้นมากกว่า 3 พันล้านด่อง สำหรับ 4 ที่ชาร์จและ 8 หัวชาร์จ, มีผลโดยตรงกับระยะเวลาในการคืนทุน. สถานีอาจต้องใช้เวลา 4 ปีเพื่อให้ถึงจุดกลมกลืน ขึ้นอยู่กับขนาดและเทคโนโลยีการชาร์จ.
- กำไรสถานีชาร์จ 150kW: สถานีชาร์จสามารถมีรายได้รายเดือนประมาณ 60 ล้านด่อง, โดยมีกำไรสุทธิประมาณ 20 ล้านด่อง/เดือน. ในกรณีที่ดี, ระยะเวลาในการคืนทุนสำหรับสถานีชาร์จ 150kW อาจลดลงเหลือ 2 ปี.
- ประสิทธิภาพการชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า: การใช้เทคโนโลยีการชาร์จเร็ว, เช่น สถานีชาร์จ 150kW, ไม่เพียงแต่ปรับปรุงความเร็วในการให้บริการเท่านั้น แต่ยังเพิ่มศักยภาพการคืนทุนมากขึ้นถึง 20% เมื่อเทียบกับสถานีชาร์จทั่วไปด้วยประสิทธิภาพที่สูงและลดเวลาในการจอดพักของรถยนต์.
- โมเดลแฟรนไชส์ชาร์จ: หากสถานีชาร์จดำเนินงานตามโมเดลแฟรนไชส์และดำเนินการจาก 10-12 ชั่วโมง/วัน, นักลงทุนอาจคาดหวังการคืนทุนภายในเวลา 2 ปี.
นักลงทุนต้องประเมินอย่างละเอียดทุกด้านที่เกี่ยวข้อง รวมถึงค่าใช้จ่าย, รายได้, และเทคโนโลยี เพื่อให้มั่นใจถึงกลยุทธ์การลงทุนที่มีประสิทธิภาพในสาขาการชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า, เพิ่มประสิทธิภาพระยะเวลาในการคืนทุนสำหรับสถานีชาร์จ 150kW.

การลงทุนในสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า 150kW เป็นกลยุทธ์ระยะยาวที่ต้องมีการพิจารณาอย่างถี่ถ้วนเกี่ยวกับทางเทคนิค, ค่าใช้จ่าย และศักยภาพในการคืนทุน. แม้ว่าจะต้องการเงินลงทุนที่ค่อนข้างสูง, ประโยชน์เกี่ยวกับโครงสร้างพื้นฐานการลงทุนไม่สามารถมองข้ามได้เมื่ออยู่ในบริบทที่รถยนต์ไฟฟ้ากำลังเป็นที่นิยมเพิ่มขึ้น.
กรุณาติดต่อ QuangAnhcons ผ่านหมายเลขโทรศัพท์ +84 9 1975 8191 เพื่อรับคำปรึกษาโดยละเอียดเกี่ยวกับการสร้างและการลงทุนในสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า 150kW.
QuangAnhcons ให้บริการคำปรึกษาและดำเนินการสร้างสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้า 150kW ด้วยความมั่นใจในเรื่องทางเทคนิคและเวลา. เราเข้าใจข้อกำหนดโครงสร้างพื้นฐานและค่าใช้จ่าย, ช่วยให้แน่ใจว่าโครงการของคุณจะถูกดำเนินการอย่างมีประสิทธิภาพและยั่งยืน.
Substation budget estimate
Select the capacity, route lengths and package to view your indicative budget and electrical parameters.
Request a project quotation
Send your project details, BOQ or drawings to request a formal quotation. Fields marked * are required.
Quotation scope
Applies to one EVN-supplied substation with oil-immersed transformers at 22/0.4 kV (single-phase: 12.7/0.23 kV), with MV metering VTs/CTs supplied by EVN. The estimate includes the selected equipment, installation, earthing, transformer-to-main-breaker connections, design and connection documentation, and coordination of testing and utility acceptance.
Kiosk, integrated steel-pole and indoor substations include MV switchgear and the entered underground cable route. Other outdoor arrangements use the relevant protection configuration. The final diagram must meet the project connection requirements.
Excludes VAT, cables from the substation switchboard to the MSB/loads, live-line work, harmonic reactors, weak-ground treatment or special piling, land and special fire-protection provisions. Underground routes assume normal construction conditions and exclude road drilling and special reinstatement.
Prices are indicative investment budgets. A formal quotation follows site assessment and agreement on the configuration. Electrical selections are preliminary and require design verification before installation.
Capacity range and application conditions
The catalogue defines the enquiry range of this tool, not universal TCVN capacity limits. Single pole-mounted transformers: 15–100 kVA; three-unit banks: 3×15–3×100 kVA. Platform substations: 100–630 kVA. Steel-pole substations: 100–630 kVA; 750/800 kVA require design verification and local approval. Ground-mounted, kiosk and indoor configurations: 50–10,000 kVA. Not every configuration has a package price or the same structural design.
Reference: EVN Decision 1299/QD-EVN dated 3 November 2017, Volume 1, sections 3.3–3.4. Check the current requirements of the responsible utility before implementation. Kiosks must meet manufacturer ratings and testing requirements (IEC 62271-202); indoor and ground-mounted arrangements must meet project layout, ventilation, structural and fire-protection requirements. For multiple transformers, specify the quantity and capacity of each unit.
Developed by QuangAnhcons · © 2026 QuangAnhcons. Code licensed under GPL-2.0-or-later. Standards and manufacturer data belong to their respective owners.
English
Tiếng Việt
简体中文
Deutsch
日本語
한국어
Русский
Français
