ราคาเครื่องชาร์จ 300kW: วิเคราะห์ต้นทุนและประโยชน์การลงทุน



ราคาเครื่องชาร์จพลังงาน 300 kW ปัจจุบันยังไม่มีข้อมูลที่ชัดเจน แต่สามารถประมาณได้เกินกว่า 3 พันล้านบาท ซึ่งรวมถึงต้นทุนเสาเครื่องชาร์จ, สถานีหม้อแปลง และอุปกรณ์ตัวรองอื่นๆ

โครงสร้างต้นทุนเครื่องชาร์จ 300kW

ราคาเครื่องชาร์จ 300kw ถูกประกอบขึ้นจากหลายปัจจัย เช่น ราคาเสาเครื่องชาร์จ, การลงทุนสถานีหม้อแปลง, และอุปกรณ์ตัวรองที่เกี่ยวข้อง แม้จะไม่มีตัวเลขที่ชัดเจนสำหรับเครื่องชาร์จ 300kW แต่ต้นทุนการลงทุนกำลังไฟฟ้าที่ใกล้เคียงที่สุดคือเสาเครื่องชาร์จ 250kW มีต้นทุนเกือบ 3.3 พันล้านบาท ซึ่งแสดงให้เห็นว่าเครื่องชาร์จ 300kW จะสูงกว่า

การดำเนินการสถานีชาร์จ 300kW ในตลาดเวียดนามมีหลายปัจจัยด้านต้นทุนที่ต้องพิจารณาอย่างละเอียด เพื่อช่วยให้ CEO และผู้นำองค์กรเข้าใจเกี่ยวกับภาพรวมต้นทุนมากขึ้น เราขอเสนอการวิเคราะห์รายละเอียดด้านล่างนี้

1. ต้นทุนอุปกรณ์เครื่องชาร์จ

มูลค่าอุปกรณ์ของเครื่องชาร์จ 300kW ที่ชาร์จไวแปรผันระหว่าง 500 ล้านถึง 1.5 พันล้าน VNĐ ต่อเสา การลงทุนนี้ขึ้นอยู่กับแบรนด์และลักษณะทางเทคนิคของอุปกรณ์ ซึ่งรวมถึงเสาเครื่องชาร์จ, ระบบอิเล็กทรอนิกส์ที่ควบคุมและซอฟต์แวร์ควบคุมที่มาพร้อมกัน

2. ต้นทุนการติดตั้งและโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้า

ต้นทุนสำหรับ การติดตั้งโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้า ของสถานีชาร์จสามารถเปลี่ยนแปลงได้อย่างมากตั้งแต่ 50 ถึง 300 ล้าน VNĐ แล้วแต่ขนาด โดยเฉพาะอย่างยิ่งการอัพเกรดสายไฟและการลงทุนในสถานีหม้อแปลงที่มีกำลังไฟฟ้าตั้งแต่ 320-400 KVA เป็นหนึ่งในปัจจัยต้นทุนใหญ่ ที่มีค่าใช้จ่ายจาก 100 ถึง 500 ล้าน VNĐ รายการอื่นๆ เช่น ตู้จ่ายกระแสไฟฟ้า, ตู้เราเตอร์และระบบสายเคเบิลมีต้นทุนระหว่าง 150 ถึง 250 ล้าน VNĐ สำหรับชุดประกอบสามเสา (สองเสา 120kW และเสา 60kW หนึ่งเสา) นอกจากนี้ต้นทุนสำหรับระบบป้องกันอัคคีภัยมีค่าใช้จ่ายตั้งแต่ 50 ถึง 150 ล้าน VNĐ

3. ต้นทุนที่ดินและใบอนุญาต

ต้นทุนการเช่าที่ดินสำหรับสถานีชาร์จไวสามารถแปรผันตั้งแต่ 10 ถึง 50 ล้าน VNĐ ต่อเดือน ขึ้นอยู่กับตำแหน่ง นอกจากนี้การขอใบอนุญาตก่อสร้างและเชื่อมต่อไฟฟ้าต้องใช้งบประมาณตั้งแต่ 20 ถึง 100 ล้าน VNĐ ขึ้นอยู่กับจังหวัดเฉพาะ

4. ต้นทุนการจัดการและการดำเนินการ

ต้นทุนที่เกี่ยวข้องกับการจัดการการดำเนินการสถานีไม่สามารถมองข้ามได้ โดยซอฟต์แวร์การจัดการสถานีและค่าใช้จ่ายการดำเนินการอื่นๆ แปรผันระหว่าง 50 ถึง 200 ล้าน VNĐ ต่อปี

นอกเหนือจากปัจจัยต้นทุนเท่าที่กล่าวข้างบน ประสิทธิภาพการชาร์จไวของเครื่องชาร์จ 300kW มีบทบาทสำคัญในการเพิ่มประสิทธิภาพการใช้งานทุนการลงทุน เครื่องชาร์จที่ชาร์จไวเหมาะสำหรับพื้นที่สาธารณะหรือสถานที่ที่ลูกค้าต้องการเวลาหยุดพักลดลงในทางหลวง ด้วยความเร็วการชาร์จที่ไวช่วยลดเวลาใช้งานและเพิ่มรายได้จากการลงทุน

สถานีชาร์จขนาดใหญ่ที่มีอุปกรณ์ทันสมัย
สถานีชาร์จที่มีโครงสร้างต้นทุนที่ซับซ้อน

การลงทุน โครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้า สำหรับสถานีชาร์จ

การลงทุนในโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้า โดยเฉพาะสถานีหม้อแปลง คิดเป็นสัดส่วนที่สำคัญในต้นทุนรวมของสถานีชาร์จ ต้นทุนการลงทุนสำหรับสถานีหม้อแปลง 4 เสาอาจมีมูลค่ามากกว่า 1 พันล้านบาท ขึ้นอยู่กับภูมิภาคและกำลังที่ต้องการ

การลงทุนในโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้าสำหรับสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าในเวียดนามได้รับการสนใจมากขึ้นเมื่อความต้องการใช้งานรถยนต์ไฟฟ้าเพิ่มขึ้น ด้วยเป้าหมายที่จะลดการปล่อยก๊าซต่ำเป็นศูนย์ภายในปี 2050 การพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้ากลายเป็นปัจจัยสำคัญที่น่าสนใจ

ตามที่ผู้เชี่ยวชาญ GS.TS Lê Anh Tuấn การลงทุนรวมในสถานีชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าในเวียดนามจากนี้จนถึงปี 2050 จำเป็นต้องมากกว่า 90 พันล้าน USD ในแผนการพัฒนาไฟฟ้าที่ VIII จำเป็นต้องเพิ่ม 9 พันล้าน USD เข้าสู่โครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้าภายในปี 2030 และเพิ่มขึ้นเป็น 14 พันล้าน USD ต่อปีในช่วงปี 2031-2050

แผนพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานสถานีชาร์จ

  • ถึงปี 2027: มุ่งเน้นในเมืองใหญ่เช่น ฮานอย และโฮจิมินห์ซิตี้ เพื่อพัฒนาสถานีชาร์จสำหรับครัวเรือนที่มีรายได้สูง
  • จากปี 2027 ถึง 2030: ขยายสถานีชาร์จออกสู่นอกตารางเพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับความต้องการที่เพิ่มขึ้น
  • หลังปี 2030: เพิ่มความหนาแน่นสถานีชาร์จทั้งในเมืองและชนบทให้เหมาะสมกับศักยภาพทางการเงินที่ดีขึ้นของประชาชน

เป้าหมายในเมืองใหญ่

  • ใน โฮจิมินห์ซิตี้ โครงการที่กำลังส่งเสริมการสร้างอย่างน้อย 3,000 จุดชาร์จและแลกเปลี่ยนแบตเตอรี่ เพื่อตอบสนองรถยนต์ไฟฟ้า 350,000 – 400,000 คัน
  • ใน ฮานอย กลไกการจัดการและรายงานสถานีชาร์จกำลังถูกปรับปรุง โดยปัจจุบันมีการบันทึกประมาณ 1,000 สถานี

เมืองใหญ่เช่น ฮานอย โฮจิมินห์ซิตี้ และดานัง จะได้รับการลงทุนในเครือข่ายสถานีชาร์จสาธารณะที่เร็วที่จุดสื่อสารทั่วเมือง

รูปแบบการลงทุนและความท้าทาย

แนวโน้มพัฒนารูปแบบ สถานีชาร์จแฟรนไชส์ กำลังดำเนินการเพื่อขยายเครือข่ายอย่างมีประสิทธิภาพ การร่วมมือกับพันธมิตรเช่น ลานจอดรถ ร้านน้ำมัน และศูนย์การค้าเพื่อแบ่งปันกำไรเป็นกลยุทธ์ที่มีเหตุผล

อย่างไรก็ตาม การลงทุนโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้าที่สอดคล้องกันเพื่อป้องกันการโอเวอร์โหลดของระบบไฟฟ้า พร้อมกับการสนับสนุนจากนโยบายของรัฐและมาตรฐานวิศวกรรมที่ถูกกำหนดไว้ใหม่คือความท้าทายที่ต้องแก้ไข

กระบวนการทั้งหมดนี้เป็นส่วนหนึ่งของนโยบายพลังงานที่ยั่งยืนและความหลากหลายในโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้าของเวียดนาม ที่ประกันว่ารถยนต์ไฟฟ้าสามารถกลายเป็นยานพาหนะทั่วไป

ระบบสถานีหม้อแปลงที่กำลังดำเนินการ
การลงทุนโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้าสำหรับสถานีชาร์จ

ต้นทุนอุปกรณ์ตัวรองสำหรับสถานีชาร์จ

นอกเหนือจากต้นทุนหลัก อุปกรณ์ตัวรอง เช่น สายไฟ ตู้จำหน่าย ตู้เราเตอร์ก็มีผลกระทบต่อต้นทุนรวมอย่างมาก เพิ่มเข้ามาจากการลงทุนในสถานีชาร์จประมาณหลายร้อยล้านบาท

ต้นทุนอุปกรณ์ตัวรองสำหรับสถานีชาร์จคือปัจจัยสำคัญในต้นทุนรวมสำหรับสถานีชาร์จไฟฟ้า ปัจจัยหลักที่มีผลต่อต้นทุนนี้ ได้แก่ ประเภทสถานีชาร์จ, กำลังไฟฟ้า, ฮาร์ดแวร์, ต้นทุนการติดตั้ง, ซอฟต์แวร์การจัดการ และการบำรุงรักษา

  • ต้นทุนฮาร์ดแวร์หลัก: สถานีชาร์จ AC ชั้น 2 มีต้นทุนฮาร์ดแวร์ประมาณ 2,500 – 7,000 USD ในขณะที่สถานีชาร์จ DC ชั้น 3 มีต้นทุนสูงขึ้น จาก 20,000 ถึง 50,000 USD ขึ้นอยู่กับกำลังไฟฟ้าและคุณสมบัติ
  • ต้นทุนการติดตั้ง: ต้นทุนนี้มักมีมาก โดยสถานีชาร์จชั้น 2 มีต้นทุนการติดตั้งระหว่าง 2,000 ถึง 5,000 USD ในขณะที่สถานีชาร์จ DC ที่รวดเร็วสามารถสูงถึง 50,000 USD ในเวียดนามการติดตั้งสถานี AC อยู่ที่ 15 – 50 ล้าน đồng และสถานี DC จาก 100 – 500 ล้าน đồng ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขเฉพาะ
  • ต้นทุนซอฟต์แวร์และเครือข่าย: รวมถึง ซอฟต์แวร์การจัดการชาร์จ, การบังคับใช้และการประมวลผลการชำระเงินที่มีต้นทุนตั้งแต่ 200–500 USD ต่อปีสำหรับสถานี AC และ 500–1,000 USD ต่อปีสำหรับสถานี DC ระบบการจัดการพลังก์ขั้นสูงสามารถเพิ่มประมาณ 4,000–5,000 USD
  • ต้นทุนการบำรุงรักษาและซ่อมแซม: ต้นทุนนี้แปรผันจาก 500–1,000 USD ต่อปีสำหรับสถานีชาร์จชั้น 2 และประมาณ 1,000–3,000 USD ต่อปีสำหรับสถานีที่ชาร์จไวเพื่อรักษาประสิทธิภาพของการทำงาน
  • ต้นทุนตัวรองอื่น ๆ: การลากไฟ, การสร้างพื้นและหลังคาเสริมมีต้นทุนเพิ่มตั้งแต่ 10–100 ล้าน ดง สำหรับการลากไฟและ 15–50 ล้าน ดง สำหรับโครงสร้างพื้นฐานรอง

ต้นทุนรวมของอุปกรณ์ตัวรองสถานีชาร์จเชิงพาณิชย์สามารถตั้งแต่ 4,500–12,000 USD สำหรับสถานี AC และ 30,000–100,000 USD สำหรับสถานี DC ปัจจัยภายในพื้นที่, โครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้า และข้อกำหนดทางเทคนิคภายในแต่ละพื้นที่ยังมีผลอย่างมากต่อต้นทุนโดยรวม

อุปกรณ์ไฟฟ้าตัวรองที่สถานีชาร์จ
อุปกรณ์ตัวรองที่เข้าร่วมกับโครงสร้างต้นทุน

ราคาค่าบริการชาร์จ รถไฟฟ้า และบริการที่เกี่ยวข้อง

ราคาค่าบริการชาร์จในเวียดนามแปรผันจากหลายพันเป็น 9,000 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง โดยสถานีชาร์จไวจาก 60 kW ขึ้นไปมีต้นทุนประมาณ 8,900 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง ทำให้ต้นทุนการลงทุนมีความเด่นชัดขึ้น

ราคาค่าบริการชาร์จ

บริการชาร์จไฟฟ้ารถยนต์กำลังได้รับความนิยมในเวียดนามอย่างรวดเร็ว และราคาบริการดังกล่าวเป็นปัจจัยสำคัญที่ผู้นำองค์กรต้องพิจารณา

1. ราคาชาร์จไฟฟ้ารถยนต์สาธารณะและของที่บ้าน:

  • VinFast ได้ประกาศราคาค่าชาร์จไฟสาธารณะที่ 3,210 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง ซึ่งเท่ากับราคาค่าไฟฟ้าบ้านบันไดที่ 5 ที่ใช้อยู่ ค่าธรรมเนียมนี้รวม VAT และไม่มีค่าใช้จ่ายอื่นๆ ในกระบวนการชาร์จ อย่างไรก็ตาม หากลูกค้าเสียบชาร์จจนเต็มแล้วแต่ยังไม่ถอน จะมีค่าธรรมเนียม 1,100 ดง/นาที ตั้งแต่นาทีที่ 31 ขึ้นไปเพื่อจำกัดการใช้สถานีชาร์จเกินเวลาที่กำหนด

  • สำหรับบริการจากผู้ให้บริการอื่นๆ ราคาชาร์จตามปกติ(AC) แปรผันในช่วงประมาณ 7,900 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง ในขณะที่ราคาสำหรับการชาร์จไว (DC) อยู่ที่ 9,900 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง ผู้ให้บริการได้ประเมินว่าราคาจะสามารถเปลี่ยนแปลงได้จากการเปลี่ยนแปลงของราคาไฟฟ้าและข้อบังคับจากกรมพาณิชย์และอุตสาหกรรม

2. การบริโภคพลังงานไฟฟ้าและต้นทุนที่ปรับได้:

  • ราคาค่าไฟฟ้าบ้านและอุตสาหกรรมที่ใช้งานเป็นฐานในการคำนวณราคาชาร์จโดยทั่วไปจะอัพเดทตามสิ่งต่อไปนี้:

  • ชั่วโมงปกติ: ประมาณ 2,870 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง

  • ชั่วโมงต่ำสุด: 1,746 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง

  • ชั่วโมงที่สูงสุดสามารถขึ้นไปถึง 4,937 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง

    เพื่อประหยัดต้นทุน ผู้ใช้ควรชาร์จในช่วงชั่วโมงต่ำสุดหรือข้ามคืน

  • กรมพาณิชย์และอุตสาหกรรมกำลังทำงานเพื่อสรุปมาตรการและกฎเกณฑ์เกี่ยวกับราคาค่าไฟฟ้าที่การพัฒนาขึ้นเพื่อรถไฟฟ้า เพื่อรับรองความโปร่งใสในการบริหารต้นทุนและสร้างความยุติธรรม ช่วยผู้ใช้เลือกตัวเลือกที่เหมาะสม

3. ต้นทุนสถานีชาร์จและแนวโน้มการจัดการราคา:

  • ปัจจุบัน ต้นทุนการชาร์จไฟฟ้ารถยนต์ที่สถานีสาธารณะมักอ้างอิงจากราคาขายปลีกสำหรับการจำหน่ายภายใต้ 6 kV นี่เป็นบริการใหม่ และหน่วยงานกำลังศึกษากลไกและนโยบายในการปรับราคาที่รับรองการแข่งของธุรกิจบริการชาร์จได้อย่างยุติธรรม

4. บริการที่เกี่ยวข้อง:

  • นอกเหนือจากการชาร์จรถไฟฟ้า บริการซ่อมอุปกรณ์ชาร์จก็ได้รับการสนใจ ตัวอย่างเช่น ราคาการเปลี่ยนแท่นชาร์จ iPhone ของแท้ในขณะนี้อยู่ราว 150,000 ดงถึง 1,250,000 ดง ขึ้นอยู่กับรุ่นและประเภทการบริการประกัน

ความสำคัญของการปรับราคาบริการชาร์จไฟไม่เพียงแต่เพื่อประหยัดต้นทุนให้แก่ผู้บริโภคเท่านั้น แต่ยังมีบทบาทสำคัญในการพัฒนาที่ยั่งยืนของอุตสาหกรรมบริการชาร์จไฟฟ้าในเวียดนาม

แผนภาพต้นทุนบริการชาร์จที่สถานีชาร์จ
ต้นทุนบริการชาร์จที่สถานีชาร์จ

ประมาณการต้นทุนสำหรับสถานี 300kW

ตามต้นทุนที่มีอยู่ การประมาณการราคาสถานีชาร์จ 300kw เกินกว่า 3 พันล้านบาท รวมถึงต้นทุนการลงทุนและอุปกรณ์ที่จำเป็น

การลงทุนในสถานีชาร์จ 300kW ต้องการการเตรียมการทางการเงินที่ดีและอุปกรณ์ที่จำเป็นทางวิศวกรรม เพื่อให้ปฏิบัติการได้อย่างมีประสิทธิผล ธุรกิจจำเป็นต้องให้ความสำคัญกับรายการต้นทุนที่ใหญ่ เช่น สถานีหม้อแปลงและเสาชาร์จไว และต้นทุนตัวรองอื่นๆ

ต้นทุนการติดตั้งสถานีหม้อแปลงเป็นส่วนสำคัญในต้นทุนรวมสำหรับสถานีชาร์จ 300kW สถานีหม้อแปลงสำหรับกำลังไฟนี้อาจมีมูลค่าจาก 800 ล้านบาทถึงมากกว่า 1 พันล้านบาท ขึ้นอยู่กับตำแหน่งและขนาดของโครงการ รวมทั้งเสาชาร์จไวที่มีพิกัดจาก 60kW ถึง 120kW จำเป็นต้องพิจารณาเพื่อตอบสนองความต้องการชาร์จไฟที่มีประสิทธิภาพ เสาชาร์จเหล่านี้มีราคาตั้งแต่ 278 ล้านบาทสำหรับเสาที่มีกำลังไฟ 60kW และอาจสูงถึง 676 ล้านบาทสำหรับเสาที่ 120kW ทำให้ต้นทุนเสาชาร์จรวมประมาณ 1 พันล้านบาทหากใช้เสาหลายเสาประกอบ

ต้นทุนตัวรองเช่น ระบบตู้จำหน่ายไฟฟ้า, ตู้ควบคุม และสายไฟที่จำเป็นจากสถานีหม้อแปลงถึงเสาชาร์จต่างๆ มักแปรผันระหว่าง 100 ถึง 150 ล้านบาท ในขณะที่ ต้นทุนที่ดิน รวมถึงการเช่าหรือซื้อที่ดิน และการสร้างโครงสร้างพื้นฐานไฟฟ้าอาจเพิ่มมาอีกนับพันล้านบาท

ยอดงบประมาณเพื่อทำให้สถานีแบบ 300kW เสร็จสมบูรณ์นี้มีการคาดการณ์อยู่ระหว่าง 1.5 ถึง 2 พันล้านบาท ต้นทุนแปรผันตามพื้นที่ ภูมิศาสตร์ของเสาชาร์จและข้อกำหนดทางเทคนิคที่เฉพาะเจาะจง

เมื่อคำนวณต้นทุนการดำเนินการ ราคาค่าไฟฟ้าจำเป็นต้องพิจารณาด้วย ด้วยราคาค่าไฟฟ้าที่เฉลี่ยสำหรับสถานีชาร์จประมาณ 2,100 – 3,200 ดง/กิโลวัตต์-ชั่วโมง นักลงทุนต้องประเมินศักยภาพเพื่อคืบคืนต้นทุนและผลกระทบจากความผันผวนของราคาค่าไฟฟ้าตามแต่ละท้องถิ่น

ต้นทุนการลงทุนสถานีชาร์จอาจยืดเวลาคืนทุนมากกว่า 3 ปี เนื่องจากราคาค่าไฟฟ้าสำหรับชาร์จรถยนต์ไฟฟ้าในปัจจุบันยังค่อนข้างต่ำ

แผนภูมิประเมินราคาสถานีชาร์จ 300kW
ประมาณการต้นทุนสำหรับสถานี 300kW

การลงทุนในสถานีชาร์จ 300kW ไม่เพียงแต่แก้ปัญหากำลังไฟฟ้า แต่ยังมีส่วนช่วยในการพัฒนาที่ยั่งยืนในด้านพลังงาน ต้นทุนการลงทุนที่มากมาพร้อมกับประโยชน์ในระยะยาว การเพิ่มประสิทธิภาพของการดำเนินการเพื่อตอบสนองความต้องการทางการตลาดที่เพิ่มขึ้น

สำหรับข้อมูลรายละเอียดเพิ่มเติมและรับใบเสนอราคาที่ถูกต้อง กรุณาติดต่อกับ QuangAnhcons ผ่านสายด่วน: +84 9 1975 8191

QuangAnhcons มอบการแก้ไขการลงทุนและการสร้างสถานีชาร์จไฟฟ้าที่มีทีมผู้เชี่ยวชาญที่มีประสบการณ์ มั่นใจได้ในประสิทธิภาพและประสิทธิผลทางเศรษฐกิจสำหรับทุกโครงการ

QUANGANHCONS

Substation budget estimate

Select the capacity, route lengths and package to view your indicative budget and electrical parameters.

01   Quick estimate

Cable and power-factor correction conditions
Request a project quotation

Send your project details, BOQ or drawings to request a formal quotation. Fields marked * are required.

Reference quick estimate
No quick estimate yet. You can still submit a project quotation request.

Quotation scope

Applies to one EVN-supplied substation with oil-immersed transformers at 22/0.4 kV (single-phase: 12.7/0.23 kV), with MV metering VTs/CTs supplied by EVN. The estimate includes the selected equipment, installation, earthing, transformer-to-main-breaker connections, design and connection documentation, and coordination of testing and utility acceptance.

Kiosk, integrated steel-pole and indoor substations include MV switchgear and the entered underground cable route. Other outdoor arrangements use the relevant protection configuration. The final diagram must meet the project connection requirements.

Excludes VAT, cables from the substation switchboard to the MSB/loads, live-line work, harmonic reactors, weak-ground treatment or special piling, land and special fire-protection provisions. Underground routes assume normal construction conditions and exclude road drilling and special reinstatement.

Prices are indicative investment budgets. A formal quotation follows site assessment and agreement on the configuration. Electrical selections are preliminary and require design verification before installation.

Capacity range and application conditions

The catalogue defines the enquiry range of this tool, not universal TCVN capacity limits. Single pole-mounted transformers: 15–100 kVA; three-unit banks: 3×15–3×100 kVA. Platform substations: 100–630 kVA. Steel-pole substations: 100–630 kVA; 750/800 kVA require design verification and local approval. Ground-mounted, kiosk and indoor configurations: 50–10,000 kVA. Not every configuration has a package price or the same structural design.

Reference: EVN Decision 1299/QD-EVN dated 3 November 2017, Volume 1, sections 3.3–3.4. Check the current requirements of the responsible utility before implementation. Kiosks must meet manufacturer ratings and testing requirements (IEC 62271-202); indoor and ground-mounted arrangements must meet project layout, ventilation, structural and fire-protection requirements. For multiple transformers, specify the quantity and capacity of each unit.

Developed by QuangAnhcons · © 2026 QuangAnhcons. Code licensed under GPL-2.0-or-later. Standards and manufacturer data belong to their respective owners.